แผนการจัดการเรียนรู้
อุบัติเหตุในโรงเรียนและแนวทางปฏิบัติตนเพื่อความปลอดภัย
สาระการเรียนรู้ที่ 5 : ความปลอดภัยในชีวิต เวลา 1 ชั่วโมง
หน่วยการเรียนรู้ที่ 5 ชีวิตปลอดภัย
เรื่อง
อุบัติเหตุในบ้าน โรงเรียน และการเดินทาง
1.
สาระสำคัญ
เราใช้เวลาอยู่ในโรงเรียนวันละหลายชั่วโมงอุบัติเหตุจึงอาจเกิดขึ้นได้ถ้าขาดความระมัดระวัง
เช่น อุบัติเหตุจากการเล่นกีฬาจากการทดลองในชั่วโมงวิทยาศาสตร์หรือจากการใช้อุปกรณ์มีคมประกอบการเรียนเพื่อความปลอดภัยเมื่ออยู่ในโรงเรียนจึงต้องปฏิบัติตนโดยใช้อุปกรณ์มีคมอย่างระมัดระวังไม่เล่นปีนป่ายที่สูงไม่เล่นผาดโผนเคารพและปฏิบัติตามกฎกติกาการเล่นกีฬาและกฎความปลอดภัยในโรงเรียน
2.
ตัวชี้วัดชั้นปี
• ปฏิบัติตนเพื่อความปลอดภัยจากอุบัติเหตุในบ้านโรงเรียนและการเดินทาง
(พ 5.1
ป.
3/1)
3.
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. บอกแนวทางปฏิบัติตนเพื่อความปลอดภัยเมื่ออยู่ในโรงเรียนอย่างถูกต้องได้
(K)
2. ร่วมศกึษาและปฏิบัติกิจกรรมการเรียนรู้เกี่ยวกับแนวทางปฏิบัติตนเพื่อความปลอดภัย
เมื่ออยู่ในโรงเรียนด้วยความสนใจ (A)
3. แสดงทักษะในการปฏิบัติตามแนวทางความปลอดภัยเมื่ออยู่ในโรงเรียนอย่างถูกต้องได้
(P)
4. การวัดและประเมินผลการเรียนรู้
•
ด้านความรู้ (K)
วิธีการวัดและประเมินผล
|
เครื่องมือวัดและประเมินผล
|
เกณฑ์การวัดและประเมินผล
|
• ซักถามความรู้เรื่อง การติดต่อ
ของโรค
|
• แบบประเมินผลการนำเสนอ
ข้อมูล/การอภิปราย/การสร้าง
แผนที่ความคิด*
|
• ผ่านเกณฑ์เฉลี่ย
2 ขึ้นไป
|
• ตรวจสอบความถูกต้องใน
การสร้างแผนที่ความคิด
สรุปความรู้เรื่อง การติดต่อ
ของโรค
|
• แบบประเมินผลการนำเสนอ
ข้อมูล/การอภิปราย/การสร้าง
แผนที่ความคิด*
|
• ผ่านเกณฑ์เฉลี่ย
2 ขึ้นไป
|
• ตรวจสอบความถูกต้องใน
การปฏิบัติกิจกรรมบันทึก
ความรู้เรื่องการติดต่อของ
โรค
|
• รูปแบบของกิจกรรมตามที่
ระบุในหนังสือเรียนฯ/หรือ
สื่อการเรียนรู้ สุขศึกษาและ
พลศึกษา สมบูรณ์แบบ ป . 3
|
• ร้อยละ
80 ขึ้นไป
|
*ดูรายละเอียดในเอกสาร/ความรู้เสริมสำหรับครู
•
ด้านคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A)
วิธีการวัดและประเมินผล
|
เครื่องมือวัดและประเมินผล
|
เกณฑ์การวัดและประเมินผล
|
• สังเกตพฤติกรรม
การแสดงออกของนักเรียน
|
• รูปแบบประเมินคุณธรรม
จริยธรรม ค่านิยม และ
คุณลักษณะอันพึงประสงค์*
|
• ผ่านเกณฑ์เฉลี่ย
2 ขึ้นไป
|
* ดูรายละเอียดในเอกสาร/ความรู้เสริมสำหรับครู
•
ด้านทักษะ/กระบวนการ (P)
วิธีการวัดและประเมินผล
|
เครื่องมือวัดและประเมินผล
|
เกณฑ์การวัดและประเมินผล
|
• สังเกตพฤติกรรม
การแสดงออกของนักเรียน
|
•
แบบประเมินทักษะ/
กระบวนการ*
|
• ผ่านเกณฑ์เฉลี่ย
2 ขึ้นไป
|
* ดูรายละเอียดในเอกสาร/ความรู้เสริมสำหรับครู
5.
สาระการเรียนรู้
1. อุบัติเหตุในบ้าน โรงเรียน และการเดินทาง
1.2 อุบัติเหตุในโรงเรียน
6.
แนวทางบูรณาการ
ภาษาไทย พูดคุยแสดงความคิดเห็นจดบันทึกเกี่ยวกับแนวทางปฏิบัติ
เพื่อความปลอดภัยเมื่ออยู่ในโรงเรียน
การงานอาชีพฯ ออกแบบและตกแต่งแผนที่ความคิดเกี่ยวกับการเกิดอุบัติเหตุ ภายในโรงเรียน
วิทยาศาสตร์ สำรวจและเก็บรวบรวมข้อมูลศึกษาสืบค้นและบันทึกข้อมูล เกี่ยวกับสภาพแวดล้อมภายในโรงเรียนที่อาจเกิดความไม่ ปลอดภัย
ศิลปะ วาดภาพระบายสีบริเวณภายในโรงเรียนที่เกิดความไม่ปลอดภัย
7.
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นที่ 1 นำเข้าสู่บทเรียน
1. นักเรียนร่วมกันทบทวนความรู้เกี่ยวกับอุบัติเหตุและแนวทางปฏิบัติเพื่อความปลอดภัย
เมื่ออยู่ที่บ้านจากการศึกษาในคาบเรียนที่ผ่านมา
2. นักเรียนผลัดกันเล่าถึงความรู้สึกที่มีต่อโรงเรียนและให้นักเรียนร่วมกันแสดงความ
คิดเห็นในประเด็นที่ว่า “โรงเรียนของเรามีความปลอดภัยหรือไม่อย่างไร”
ขั้นที่ 2 กิจกรรมการเรียนรู้
1. นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่ม ละ 3–4 คน ร่วมกันศึกษาเรื่องอุบัติเหตุในโรงเรียน
ดังรายละเอียดในหนังสือเรียนฯ/หรือในสื่อการเรียนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา
สมบูรณ์แบบ
ป. 3
2. นักเรียนแต่ละกลุ่มสรุปผลการศึกษาโดยเขียนสรุปในรูปแบบของแผนที่ความคิด
และส่งตัวแทนกลุ่มออกมารายงานผลหน้าชั้นเรียน
3. ครูตรวจสอบการแสดงแผนที่ความคิดและให้ข้อเสนอแนะเพิ่มเติม
ขั้นที่ 3 ฝึกฝนทักษะและประสบการณ์
• นักเรียนปฏิบัติกิจกรรมมาร่วมสร้างป้ายรณรงค์ความปลอดภัยในโรงเรียนโดยนักเรียน
ออกแบบเขียนป้ายรณรงค์การสร้างพฤติกรรมความปลอดภัยในโรงเรียนด้วยการวาดรูป
เขียนข้อความและระบายสีตามจินตนาการลงในกรอบที่กำหนด
ขั้น ที่ 4 การ นำไปใช้
• นักเรียนนำความรู้ที่ได้จากการศึกษาไปปฏิบัติในชีวิตประจำวันเพื่อป้องกันอุบัติเหตุ
ภายในโรงเรียนและบันทึกผลการปฏิบัตินำส่งครู
ขั้นที่ 5 สรุปความรู้
• ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปความรู้เกี่ยวกับแนวทางการปฏิบัติเพื่อความปลอดภัย
ในโรงเรียนและให้นักเรียนบันทึกความรู้โดยสังเขปลงในสมุดบันทึก
8. กิจกรรมเสนอแนะ
1. นักเรียนออกไปสำรวจความปลอดภัยภายในบริเวณต่างๆของโรงเรียนว่ามีบริเวณ
ใดบ้างที่อาจเกิดอุบัติเหตุได้ง่ายและเสนอแนะวิธีการแก้ไข
2. นักเรียนบันทึกผลการสังเกตและวาดภาพระบายสีบริเวณที่อาจเกิดอุบัติเหตุหรือบริเวณ
ที่มักเกิดอุบัติเหตุได้บ่อยภายในโรงเรียน
ตัวอย่าง
แบบบันทึกการสังเกตความปลอดภัยในบ้าน
บริเวณที่สำรวจ
|
ลักษณะของสภาพ
ความปลอดภัย
|
สรุปผลความปลอดภัย
|
วิธีการปรับปรุง/แก้ไข
|
1.ห้องครัว
|
– วางของไม่เป็น
ระเบียบ พื้นลื่น
|
– ไม่ปลอดภัย
|
– จัดเก็บของเข้าที่
ทุกครั้ง เมื่อใช้งานเสร็จและเช็คถูพื้นให้แห้งเสมอ
|
2.
|
|
|
|
3.
|
|
|
|
4.
|
|
|
|
5.
|
|
|
|
ภาพบริเวณบ้านที่อาจเกิดอุบัติเหตุได้ง่าย
นักเรียนวาดภาพระบายสีประกอบ
|
9.
สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
1. อุปกรณ์ประกอบการวาดภาพระบายสี
2. หนังสือ เรียนสาระการเรียนรู้พื้นฐานสุขศึกษาและพลศึกษา ป. 3 บริษัท สำนัก พิมพ์วัฒนาพานิช จำกัด
3. สื่อการเรียนรู้ สุขศึกษาและพลศึกษา สมบูรณ์แบบ ป. 3 บริษัท สำนักพิมพ์วัฒนาพานิช
จำกัด
4.
แบบฝึกหัด สุขศึกษาและพลศึกษา ป. 3 บริษัท สำนักพิมพว์
ัฒนาพานิช จำกัด
10. บันทึกหลังการจัดการเรียนรู้
1. ความสำเร็จในการจัดการเรียนรู้_________________________________________
แนวทางในการพัฒนา_________________________________________________
2. ปัญหา/อุปสรรคในการจัดการเรียนรู้___________________________________
3. สิ่งที่ไม่ได้ปฏิบัติตามแผน______________________________________________
เหตุผล_____________________________________________________________
4. การปรับปรุงแผนการจัดการเรียนรู้_______________________________________
ลงชื่อ ______________ (ผู้สอน)
|
คำอธิบายรายวิชา
พ
๑๓๑๐๑ สุขศึกษาและพลศึกษา ๓
กลุ่มสาระการเรียนรู้สุขศึกษาและพลศึกษา
ชั้นประถมศึกษาปีที่ ๓ เวลาเรียน ๘๐ ชั่วโมง
ศึกษาเพื่อให้สามารถ
อธิบาย
และ/หรือ บอก ระบุ จำแนก เปรียบเทียบ ในเรื่องลักษณะ และ การเจริญเติบโตของร่างกายมนุษย์
การเจริญเติบโตของตนเองกับเกณฑ์มาตรฐาน ปัจจัยที่มีผลต่อ การเจริญเติบโต
ความสำคัญและความแตกต่างของครอบครัวที่มีต่อตนเอง
วิธีสร้างสัมพันธภาพในครอบครัวและกลุ่มเพื่อน วิธีหลีกเลี่ยงพฤติกรรมที่นำไปสู่การล่วงละเมิดทางเพศ
การติดต่อและวิธีป้องกัน การแพร่กระจายของโรค
อาหารหลัก ๕ หมู่
ปฏิบัติตนในการเลือกออกกำลังกาย
การละเล่นพื้นเมืองและเล่นเกมที่เหมาะสมกับจุดเด่น จุดด้อย และข้อจำกัดของตนเอง
ปฏิบัติตามกฎ กติกาและข้อตกลงของการออกกำลังกาย การเล่นเกม
การละเล่นพื้นเมืองได้ด้วยตนเอง เลือกกินอาหารที่หลากหลายครบ ๕ หมู่
ในสัดส่วนที่เหมาะสมแสดงการแปรงฟัน ให้สะอาดอย่างถูกวิธี
สร้างเสริมสมรรถภาพทางกายได้ตามคำแนะนำ ปฏิบัติตนเพื่อความปลอดภัยจากอุบัติเหตุในบ้าน
โรงเรียนและการเดินทาง แสดงวิธีขอความช่วยเหลือจากบุคคลและแหล่งต่าง ๆ
เมื่อเกิดเหตุร้ายหรืออุบัติเหตุ แสดงวิธีปฐมพยาบาลเมื่อบาดเจ็บจากการเล่น
มีทักษะในการควบคุมการเคลื่อนไหวร่างกายขณะอยู่กับที่
เคลื่อนที่ และใช้อุปกรณ์ประกอบอย่าง มีทิศทาง
เคลื่อนไหวร่างกายที่ใช้ทักษะการเคลื่อนไหวแบบบังคับทิศทางในการเล่นเกมเบ็ดเตล็ด
โดยใช้ทักษะในการปฏิบัติกิจกรรม
ทักษะการเคลื่อนไหวร่างกาย กระบวนการคิด การสืบค้นข้อมูล และการแก้ปัญหา
เพื่อให้เกิดความรู้ ความเข้าใจ
มีความสามารถในการคิด การสื่อสารสิ่งที่เรียนรู้ การตัดสินใจ และ นำความรู้ไปประยุกต์ใช้ในชีวิตประจำวัน มีเหตุผล
รักการออกกำลังกายและการเล่นเกมกีฬา มีน้ำใจเป็นนักกีฬา มีจิตวิญญาณในการแข่งขัน
ชื่นชมในสุนทรียภาพของการกีฬา การสร้างเสริมสุขภาพ และการดำรงสุขภาพอย่างยั่งยืน
เห็นคุณค่าของตนเอง ครอบครัว เพศศึกษา และมีทักษะในการดำเนินชีวิต
รหัสตัวชี้วัด
พ
๑.๑ ป.๓/๑ พ ๑.๑ ป.๓/๒ พ ๑.๑ ป.๓/๓
พ
๒.๑ ป.๓/๑ พ ๒.๑ ป.๓/๒ พ ๒.๑ ป.๓/๓
พ
๓.๑ ป.๓/๑ พ ๓.๑ ป.๓/๒
พ
๓.๒ ป.๓/๑ พ ๓.๒ ป.๓/๒
พ
๔.๑ ป.๓/๑ พ ๔.๑ ป.๓/๒ พ ๔.๑ ป.๓/๓
พ ๔.๑ ป.๓/๔ พ ๔.๑ ป.๓/๕
พ
๕.๑ ป.๓/๑ พ ๕.๑ ป.๓/๒ พ ๕.๑ ป.๓/๓
รวม ๖ มาตรฐาน
๑๘ ตัวชี้วัด